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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

 

(SURA YA 413) 

 

 

KANUNI 

 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu namba 41(1)(d)) 

 

 

KANUNI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI  ZA UTARATIBU WA 

KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO ZA MWAKA 2023  

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

 

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini  za Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko za Mwaka 2023  

matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika kwenye malalamiko yanayohusisha mtoa huduma 

na mtumiaji huduma katika huduma zinazodhibitiwa yanayowasilishwa 

kwa mamlaka kwa ajili ya uamuzi. 

Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi isipokuwa muktadha utaeleza vinginevyo;- 
 

Sura 413 “sheria”  maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 

 

 
 

Sura 413 

“mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 4 cha sheria; 
 

 “muwakilishi” maana yake ni mtu ambaye anamwakilisha Mlalamikaji au Mtoa 

katika  malalamiko yaliyowasilishwa kwa kamati ya malalamiko, Idara au 

Mamlaka; 
 “bodi” maana yake ni  bodi ya wakurugenzi ya Mamlaka; 

 “Kamati” maana yake ni  kamati ya kushughulikia malalamiko iliyoteuliwa na 

Mamlaka kwa ajili ya kushughulikia malalamiko yanayohusisha mtoa huduma 

na mtumiaji wa huduma katika bidhaa na huduma zinazodhibitiwa. 
 

 

Sura 413 

“Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni  Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 

aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 15 cha Sheria; 
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Sura 413 “idara”  ina maana kama ilivyoainishwa chini ya kifungu cha 16 cha Sheria 

 “huduma inayodhibitiwa” maana yake ni huduma inayotolewa kwa ajili ya 

matumizi katika sekta inayodhibitiwa;   

“Mtoa huduma” maana yake ni mtu anayetoa huduma inayodhibitiwa; 

 

SEHEMU YA  PILI 

MAJUKUMU YA MTOA HUDUMA NA MTUMIA HUDUMA 

 

Majukumu ya Mtoa 

huduma 
4. Mtoa huduma atahakikisha kuwa- 

(a) anatoa huduma au bidhaa inayodhibitiwa ambayo ni salama, uhakika na 

kwa ufanisi na zisizo na udanganyifu au uhadaifu katika bei na viwango 

vya bidhaa na huduma zinazodhibitiwa; 

(b) anapanga na kuendesha mifumo katika namna ambayo inatoa huduma 

yenye viwango vya ataridhika kwa mtumiaji kama ilivyoelekezwa 

katika leseni na nyaraka nyingine za ziada; 

(c) anatumia lugha ya staha kwa mtumiaji wa huduma; 

(d) anawasilisha kwa Mamlaka taarifa ya tathmini binafsi ya jinsi 

alivyoshughulikia malalamiko  kama itakavyohitajika mara kwa mara; 

(e) anaanzisha,  kuchapisha na kuwasilisha utaratibu wa ndani wa  

kushughulikia malalamiko na kuwasilisha kwa mamlaka kwa ajili ya 

kupitishwa;  

(f) anashughulikia malalamiko ya watumiaji kwa kuzingatia utaratibu 

ulioainishwa katika  aya ya (e); na 

 (g) kutekeleza jukumu lolote lililoainishwa katika sheria za sekta. 

  
Majukumu ya 

mtumiaji wa 

huduma 

5. Mtumiaji wa huduma atakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kulipa gharama ya huduma anayopokea; 

(b) kutumia vizuri huduma zinazotolewa; 

(c) kuwasilisha taarifa kwa mtoa huduma za upotevu, ucheleweshwaji au 

kutoridhika na huduma; 

(d) kuhakikisha anakuwa na nyaraka husika au ushahidi wa kuthibitisha 

malalamiko yake;  

(e) kutumia lugha ya staha kwa mtoa huduma. 
 (f) kuwasilisha kwa Mamlaka kitambulisho wakati wa kuwasilisha 

malalamiko; na 
 (g) jukumu jingine lolote ambalo limeainishwa katika sheria za sekta. 
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SEHEMU YA  TATU 

MAJUKUMU YA KAMATI YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

 

Majukumu ya 

Kamati  
6. (1) Kamati itapokea malalamiko yaliyowasilishwa kwa Mamlaka 

kupitia Mkurugenzi Mkuu baada ya kushindikana katika idara husika; 

(2) kamati itahakikisha kuwa- 

a) inatathmini malalamiko na kujiridhisha kama mlalamikaji ana 

maslahi katika suala analo lilalamikia; na 

b) kufanya uchunguzi ili kubaini kama malalamiko hayo sio ya 

kizushi;  

 c) inaita pande zote mbili na kuwasikiliza; na 

 d) kuandaa mapendekezo kwa ajili ya amri ya bodi. 

 

SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 
 

Matakwa ya  

kuwasilisha 

Malalamiko kwa 

mtoa huduma 

 

7. (1) Endapo mtu au mwakilishi hajaridhika na kitendo cha mtoa huduma, 

anatakiwa kuwasilisha malalamiko yake kwa mtoa huduma ndani ya siku 

saba kuanzia tarehe ya kutoridhika kwa ajili ya kushughulikiwa. 

     (2) Mtoa huduma atashughulikia malalamiko hayo na kufanya maamuzi 

ndani ya siku ishirini na moja tangu kupokea kwa malalamiko. 

      (3) Endapo mtoa huduma atakataa malalamiko atatakiwa kutoa sababu za 

kukataa.   

  
Kuwasilisha 

malalamiko kwa 

Mamlaka 

8. (1) Endapo mlalamikaji hajaridhika na maamuzi ya mtoa huduma katika 

malalamiko yake, anaweza kuwasilisha malalamiko kwa mamlaka ndani ya  

siku kumi na nne kuanzia tarehe ya kupokea uamuzi wa mtoa huduma. 

 (2) Mamlaka itatakiwa kupokea malalamiko na kumpatia Mlalamikaji au 

mwakilishi wake Fomu ya Malalamiko kama ilivyoainishwa katika jedwali 

ili aweze kujaza; 

 (3) Fomu ya malalamiko ni itakuwa na taarifa zifuatazo: 

 (a) tarehe, jina, anwani na sahihi ya mlalamikaji; 

 (b) maelezo mafupi yanayoelezea malalamiko na madai; 

 (c) taarifa ya iwapo malalamiko yameshapelekwa kwa  mamlaka nyingine 

yoyote kwa ajili ya maamuzi; na 

 (d) taarifa nyingine yoyote muhimu kwa ajili ya kufikia maamuzi ya 

malalamiko. 

     (4) Mamlaka inaweza kuongeza muda wa kuwasilisha malalamiko endapo 

kuna sababu za msingi. 

  
Utaratibu wa 

Mamlaka wa 

kushughulikia 

malalamiko 

9. (1)Fomu ya malalamiko iliyojazwa pamoja na viambatisho vyake 

itawasilishwa kwa idara husika. 
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 (2) Idara itatakiwa kufanya tathimini ya malalamiko na kujiridhisha iwapo  

mlalamikaji ana maslahi katika  malalamiko hayo na kwamba malalamiko 

yana msingi na hayana hila. 
 (3) Endapo idara husika itajiridhisha kwamba malalamiko yana msingi, 

atawaita wahusika na kuwezesha usuluhishi kwa njia ya mazungumzo 

ndani ya siku kumi nne.  

(4) Endapo idara itashindwa kushughulikia malalamiko itayawasilisha 

kwenye Kamati kupitia Mkurugenzi Mkuu.  

(5) Kamati inaweza kufanya uchunguzi kwa malalamiko 

yaliyowasilishwa. 

 

10.  Kamati itatakiwa kutoa notisi ya maandishi ya siku saba kwa wahusika 

kufika mbele ya kamati kwa ajili ya kusikilizwa.  

 

11. (1) Endapo mhusika atashindwa kufika mbele ya kamati kwa tarehe 

iliyopangwa kusikilizwa mara tatu mfululizo pasipo kuwa na sababu ya 

msingi,  Mamlaka inaweza-  

(a) ikiwa ni mlalamikaji, malalamiko yatatupiliwa mbali; na  

(b) ikiwa ni mlalamikiwa, malalamiko yatasikilizwa upande mmoja. 

(2) Endapo Mamlaka itajiridhisha kwamba mhusika alishindwa kufika 

kwa sababu za msingi inaweza-   

(a) kurejesha malalamiko; au 

(b) kusikiliza pande zote kwenye kesi ya msingi. 

 

12. Kamati itasikiliza malalamiko na kuandaa mapendekezo na kuyawasilisha 

kwa bodi kwa ajili ya maamuzi ndani ya siku ishirini na moja 

 

13. (1) Mlalamikaji anaweza kupeleka maombi kwa maandishi ya kuondoa 

malalamiko yake kwa Mamlaka muda wowote kabla mamlaka haijafanya 

maamuzi. 

(2) Mamlaka baada ya kupokea maombi ya kuondoa malalamiko 

itayaondoa na kuwajulisha wahusika. 
 

 

 

 
Notisi ya kusikiliza 

malalamiko 

 

Kushindwa kufika 

Kusikiliza 

malalamiko 

 

Kuondoa 

malalamiko 

                                                                 

                                                                 SEHEMU YA TANO 

MAMLAKA YA BODI 

Mamlaka ya Bodi 

 
14. (1) Bodi katika kila kesi itatoa amri  juu ya  malalamiko yaliyowasilishwa. 

(2) Bodi inaweza kutoa amri zifuatazo-  

a) Kumtaka mhusika alipe pesa;  

b) Kumtaka mhusika kutoa huduma au bidhaa  kwa muda utakaowekwa; 

c) Kumtaka mhusika kutoa huduma au bidhaa kwa vigezo na masharti 

mahsusi; 

d) Kumtaka mhusika kumlipa gharama mhusika mwingine au mtu 

analiyekuwa anahudhuria shauri au kuleta nyaraka; 
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e) Kutupilia mbali shauri; na 

 f) Kutoa nafuu nyingine kama itakavyoona inafaa; 

 (3) Bodi ndani yasiku kumi na nne itaandaa amri ambayo itajumuisha sababu za 

maamuzi hayo. 

 

SEHEMU SITA 

MASHARTI  YA JUMLA 
Malalamiko 

ambayo 

hayatashughulikiwa 

na Mamlaka 

15. Mamlaka haitashughulikia malalamiko ikiwa- 

 

 (a) Malalamiko yalishawasilishwa na kusuluhishwa kwa makubaliano ya 

pande zote mbili; 
 (b) Mamlaka yalishawahi kuwasilishwa hapo awamu na mlalamikaji huyo 

huyo na kusuluhishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
 (c) Malalamiko au sehemu ya malalamiko yanaendelea katika mahakama, 

baraza, usuluhishi, chombo cha kimahakama au iliwahi kuamuliwa na 

mahakama, baraza, usuluhishi, chombo cha kimahakama; au 
 (d) Malalamiko yamewasilishwa bila kuzingatia matakwa ya Kanuni hizi; 

  

Mamlaka ya 

kufanya uchunguzi 

 

16. Mamlaka itakuwa na mamlaka ya kufanya uchunguzi juu ya malalamiko 

yaliyowasilishwa dhidi ya mtoa huduma wa bidhaa au huduma 

zinazodhibitiwa inayohusisha masuala yote ya kusambaza huduma au 

bidhaa;  

  
Masuala 

yanayoendelea 

katika Mamlaka 

husika 

17. Mamlaka haitashughulikia malalamiko ambayo kwa ujumla wake au nusu 

yake yanaendelea katika mahakama, baraza, usuluhishi, chombo cha 

kimahakama au iliwahi kuamuliwa na mahakama, baraza, usuluhishi au 

chombo cha kimahakama. 
  
Kufutwa kwa T.S 

Na 15 ya mwaka 

2008 

18.  Kanuni za kushughulikia malalamiko za Mamlaka ya Udhibiti wa 

Usafiri wa Nchi Kavu na Majini za mwaka 2008 zimefutwa. 
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_______ 

 

JEDWALI 

_______ 

(Chini ya Kanuni ya 8(2)) 

_______ 

 

FOMU YA KUWASILISHA MALALAMIKO 

 

1. Jina la Mlalamikaji: ………………………………………………. 

Namba ya simu ya Mlalamikaji: ...………………………………… 

Anuani: ……………………………………………………………. 

Barua pepe: …………………………………………………………… 

 

2. Jina la mlalamikiwa: ………………………………………………. 

Namba ya simu ya mlalamikiwa: ...………………………………… 

Anuani: ……………………………………………………………. 

E-mail: …………………………………………………………… 

 

3. Aina ya lalamiko: ……………………………………………. 

 

4.  TAARFA ZA MALALAMIKO  

 

…………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………………………. 

 

5. NAFUU ZINAZOTAFUTWA 

 

…………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………… 

 

6. UTHIBITISHAJI 

 

Mimi, ……………………………………………………… nathibitisha kuwa yote yaliyotajwa katika aya 

ya 1, 2, 3, 4 na 5 ya hii fomu ya malalamiko ni ukweli mtupu. 

 

Saini ya Mlalamikaji ……………………………………………     Date …………………………… 

 

7. Iliyoletwa kwa kujaza ………………. tarehe …………………………………. 20…………. 

 

Saini ya afisa aliyeidhinishwa ………………………………     Tarehe………………………………  

 

 

 

Imetolewa na; 

 

 

Dar es Salaam,                                                  ……………………….. 

………..………..,  2023                                            Mwenyekiti wa Bodi  

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 


